แจ้งเตือนสำหรับคนออกรถใหม่นะคะ(เราโดนค่าโง่นิดหน่อย)

บอร์ดสำหรับพูดคุยเรื่องทั่วไป สบาย ๆ ไม่ซีเรียส ถือเป็นห้องนั่งเล่นของชาวนิววีออสคลับ ภายใต้มารยาทของผู้รับผิดชอบต่อสังคม คำถามเกี่ยวกับ New Vios ให้ไปถามที่ห้อง ถาม-ตอบปัญหา แทน

แจ้งเตือนสำหรับคนออกรถใหม่นะคะ(เราโดนค่าโง่นิดหน่อย)

โพสต์โดย auem » 23 ม.ค. 2013, 21:16

:23: คุณยังจำความรู้สึกครั้งแรกที่มีรถได้หรือไม่คุณรู้สึกอย่างไร
สำหรับเราคือดีใจเพราะพ่อซื้อให้ แต่ครั้งนี้เราซื้อให้พ่อ เราไม่ได้เห็นแววตาความดีใจหรอกนะ แต่เราเห็นแววตาของความภูมิใจมากกว่า
เหตุผลในการซื้อ เพื่อขับไปหาหมอ (เพราะเดิมพ่อใช้กระบะ 4 ประตูของTOYOTA เกียร์ธรรมดาอายุรถ 20 ปีแล้ว พ่อพอจะมีความรู้ด้านช่างอยู่บ้างจึงดูแลรถดีไม่เกเร) เกียร์ธรรมดาต้องเกร็งเหยียบคลัช+คันเร่ง+เบรค มีผลต่อโรคกระดูกทับเส้นของพ่อ พ่ออายุเยอะแล้วมีโรคประจำตัวหลายโรคแต่ยังขับรถไหว บ้านกับโรงพยาบาลห่างกัน 40กิโลเมตร จึงอยากหารถที่จอดง่าย ขับสบายเป็นเกียร์AUTO ราคาพอประมาณ เราไม่ได้อยู่กับพ่อแม่ เราต้องทำงานจะพาไปโรงพยาบาลทุกครั้งก็ไม่ได้
ก่อนจองรถ ตัดสินใจอยู่นานเพราะเสียดายเงิน รอจนโค้งสุดท้ายต้นเดือนพฤศจิกายน 2555 จึงได้ตัดสินใจ
- เทียบรุ่นระหว่างรถ 2 ค่ายใหญ่ ระหว่าง CITY กับ VIOS ทั้งเรื่องราคาและ OPTION เลือกได้เป็น VIOS
- ตระเวนโทรหาศูนย์ในกรุงเทพและปริมณฑลเพื่อเปรียบเทียบราคาและของแถม หลายศูนย์แจ้งว่าไม่มีรถ แต่ก็มีหลายศูนย์แจ้งว่ามีรถแต่ไม่มีของแถม พอดีกลางเดือนธันวาคม 55 จะมีงานมอเตอร์โชว์ที่เมืองทองธานีหลายศูนย์แนะนำให้ไปจองรถในงานเพราะจะมีโปรโมชั่น แต่CAMPANGEยังไม่ออกบอกรายละเอียดไม่ได้ โชคดีโทรไปเจอศูนย์โตโยต้านครปฐมสำนักงานใหญ่แจ้งว่ามีรถ แต่ต้องรีบเข้ามาจองให้ทันเพราะกำลังมีงานองค์พระ(คนนครปฐมจะรู้จักดี) แต่ถ้าเลยช่วงนี้ไป ก็ไม่มีของแถมเหมือนกันและมีโปรโมชั่นให้เลือกอย่างใดอย่างหนึ่งดังนี้
1 ประกันชั้น 1
2 ฟิล์ม เบาะหนัง ยางปูพื้นรถ กับอะไรอีกอย่างจำไม่ได้แต่ไม่ค่อยสำคัญ (เราเน้นที่ฟิล์มกับเบาะหนังแต่ดันลืมกำหนด SPECTฟิล์มว่าต้องเป็น 3M หรือ lamina เลยได้ยี่ห้อซันไบล์นตอนแจ้งทำประกัน ประกันบอกว่ายี่ห้อนี้ไม่รู้จัก)
- เรารีบเข้าไปจองรถกับที่ศูนย์วันที่ 2 ธันวา ตกลงเราเลือกแถมประกันชั้น1 SALE แจ้งว่า ต้องจ่ายเพิ่มอีก 4000 เพราะราคามันเกินโปรโมชั่นซึ่งบริษัทแถมให้ได้ไม่เกิน 16000บาท แต่ประกันราคา 20000บาท งั้นเราเปลี่ยนเป็นเอาฟิล์ม กับเบาะหนัง ยางปูพื้นรถ กับอะไรอีกอย่างจำไม่ได้แต่ไม่ค่อยสำคัญ นึกว่าจะเรียบร้อย SALE กลับมาแจ้งอีกว่าประกันชั้น1 ต้องบังคับทำทุกคัน เราก็งงว่าแล้วมีให้เลือกทำไม จึงบอกSALEไปว่าทำไมไม่บอกตั้งแต่ตอนโทรถามทำให้เสียเวลาขับรถไปจากกรุงเทพมาที่ศูนย์นครปฐม เราเป็นนายหน้าขายประกันของบริษัทประกันเราสามารถซื้อได้ราคาถูกอยู่แล้ว ไม่เป็นไรเราเปลี่ยนไปจองรถในงานมอเตอร์โชว์ก็ได้ กะว่าจะกลับมาตั้งหลักใหม่ SALE ก็แจ้งว่าขอบัตรตัวแทนนายหน้าประกันเพื่อประกอบเหตุผลไม่ซื้อประกันชั้น1ของศูนย์โตโยต้า เราจึง OK ตกลงจ่ายเงินจอง 5000บาท เพื่อจะได้ใช้สิทธิ์คืนภาษีรถคันแรก 100000บาท SALEแจ้งว่าจะได้รถประมาณเดือนมกราคม เรายังแซว SALE เลยว่าไม่เป็นไรพี่ไม่รีบ เผื่อไม่มีรถพี่รอได้
- ต่อมา 15 มกราคม เสียค่าโง่ SALE แจ้งว่าจะได้รถประมาณกลางเดือนมกราคม แต่มี PACKAGE บังคับลูกค้าให้ต้องพ่นกันสนิมกับศูนย์มีค่าใช้จ่ายอีก 3000 บาทโดยเป็นโปรโมชั่นราคาต้นทุน 10 ครั้ง เวลา 5 ปี เราก็ต่อว่า SALE ว่านอกข้อตกลงเราไม่เอา PACKAGE นี้ เราไม่มีเวลาไป ศูนย์อยู่ไกล SALE ก็พูดเสียงอ่อยๆ ว่าถ้าเราไม่เอา SALE ก็ต้องจ่ายเอง เราก็ย้ำไปว่าถ้าเราช่วยตรงนี้แล้วจะไม่มีอะไรงอกมาอีกนะ SALE รับปากว่าไม่มีและก็อธิบายว่าเป็น PACKAGE ที่ต้องการให้ลูกค้าได้รับบริการจากศูนย์อย่างต่อเนื่อง
- นัดรับรถ 22 ธันวาคม จ่ายเงินเสร็จ นัดรับเล่มทะเบียนกับใบกำกับภาษีอีก 1 เดือน SALE เอาตารางนัดพ่นกันสนิมมาให้ ระบุค่าธรรมเนียมพ่นกันสนิมครั้งละ 200บาท รู้สึกเซ็งเลย

สรุปคือบังคับเอาส่วนต่างค่าประกันจากเรา 3000บาท จนได้ และถ้าเราเอาไปพ่นกันสนิมก็โดนอีก
เราว่าเราศึกษาข้อมูลเยอะแล้วเชียวนะ ไม่น่ามีค่าโง่ยังโดนจนได้ สงสารแต่มือใหม่ไม่มีข้อมูลจะทำยังไงสงสัยค่าโง่เป็นหมื่น

ปล. เราจะไม่เอารถแล้ว ไม่ชอบการขายที่ไม่ซื่อตรงเราไม่ใช้สิทธิ์เราก็ไม่เดือดร้อน แต่มาเดือดร้อนอีตรงที่พ่อขายรถคันเก่าไปแล้วตั้งแต่สิ้นเดือนธันวาคม2555 นี่สิ กลายเป็นว่าเหตุการณ์มันบังคับ

ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ
1 ถ้าเราเปลี่ยนไปหารถจากบริษัทอื่น ประเภทรุ่นเดียวกัน สีเดียวกันให้ตรงกับที่ยื่นสรรพสามิต แล้วยกเลิกข้อตกลงกับศูนย์เก่าสามารถทำได้ไหมคะ
2 ขอคืนเงินมัดจำจากศูนย์เดิมได้ไหม เพราะไม่มีระบุในเงื่อนไขการรับรถว่าเราต้องทำประกันและพ่นกันสนิม และข้อมูลตรงค่าพ่นกันสนิมก็ไม่เคยแจ้งให้เรารู้เลย เขาเป็นฝ่ายผิดเงื่อนไขถ้าเขาไม่คืนฟ้องไปที่สำนักงานคุ้มครองผู้บริโภคได้หรือไม่
3 ศูนย์มีความผิดไหมกรณีขายรถยนต์พ่วงประกันและพ่วงพ่นกันสนิม(ศูนย์บังคับจริงหรือเปล่าไม่รู้ แต่ SALE แจ้งว่าบังคับ) เหมือนขายเหล้าพ่วงเบียร์ หรือBANKปล่อยสินเชื่อพ่วงประกันชีวิตน่ะ(ยกเว้นกรณีสมยอมนะจ๊ะ)
ตอนหลังเราโทรไปคุยกับ SALE ให้เจรจาขอคืนค่าพ่นกันสนิมจากบริษัทให้เราหน่อยเพราะมาวิเคราะห์แล้วไม่มีความจำเป็น รถออกมาจากโรงงานมีการชุบโครงกันสนิมมาเรียบร้อย นอกจากรถเกิดอุบัติเหตุทำให้สีถลอกจึงควรทำพ่นกันสนิมเพิ่ม SALE ก็ยืนยันว่าเป็นรถใหม่ไม่มีอุบัติเหตุ
SALEใช้คำพูดกับเราว่า บริษัทคงจะถาม SALE ว่า “บริษัทมี 2 package ที่บังคับลูกค้า คือประกันกับพ่นกันสนิมลูกค้าจะไม่ให้ความร่วมมือกับทางบริษัทเลยเหรอ”ทั้งนี้SALE ขอเรื่องประกันไปให้เราแล้ว 1 เรื่อง SALEคงจะพูดกับบริษัทให้เราไม่ได้เพราะคุยเรื่องประกันให้ก็หนักพอแล้ว ในส่วนนี้จะยอมควักเนื้อจ่ายคืนให้ ด้วยความที่เรามีคุณธรรม (รึเปล่าไม่แน่ใจ)จึงบอก SALE ไปว่า package นี้มันเกิดจากการบังคับของบริษัททำไม SALE ต้องรับผิดชอบ ถ้าต้องทำงานให้บริษัทแล้วต้องมารับผิดชอบแทนบริษัทอีกเราก็ไม่ขอรับเงินจาก SALE แต่จะขอแชร์เรื่องนี้กับสังคมออนไลน์แล้วกัน
:rp03
auem
LV.1
LV.1

NVC: 0
CAR: vios

Re: แจ้งเตือนสำหรับคนออกรถใหม่นะคะ(เราโดนค่าโง่นิดหน่อย)

โพสต์โดย auem » 23 ม.ค. 2013, 21:21

แก้ไขนัดรับรถ 22 มกราคม56
auem
LV.1
LV.1

Re: แจ้งเตือนสำหรับคนออกรถใหม่นะคะ(เราโดนค่าโง่นิดหน่อย)

โพสต์โดย cyber169 » 23 ม.ค. 2013, 21:28

คนไร้จริยธรรมในสังคมเรามีอยู่ทุกที่จริงๆ :frown:
NA 1500
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
cyber169
LV.14
LV.14

CAR: A/T J ABS 2011 (ออสดำ)

โพสต์โดย fiatnewvios » 24 ม.ค. 2013, 10:22

เข้าใจความรู้สึกนี้ดีคับ :sman:
ออสดำของผมเองคับ ^ ^ ===>>> viewtopic.php?f=5&t=113394
+++ใช้วิ่งทางเรียบเท่านั้น+++
fiatnewvios
NVC Team Engineer

CAR: Vios J MT BlackDavil

โพสต์โดย chok1188 » 24 ม.ค. 2013, 11:54

รูปภาพ

รู้สึกว่าประกันชั้น 1 จะบังคับในกรณีซื้อรถเงินผ่อน ปีแรกต้องทำประกันชั้น 1 ครับ
ส่วนพ่นกันสนิมไม่เคยได้ยินว่าบังคับนะ หรือว่า sale ไม่ได้คอมของประกันเลย ลูกเล่น
sale เป็นอย่างนี้แทบทุกคนครับถ้าตามไม่ทัน
ส่วนเรื่องเปลี่ยนศูนย์ แล้วหารถมาให้ตรงกับคันเดิมทำไม่ได้ครับ
เพราะในใบจองเดิมมีชื่อศูนย์บริการนั้นๆและมีเลขในใบจองด้วย
อีกอย่างหนึ่งคือเวลารับรถแล้วต้องใช้ใบรับรถในการยื่นรอบ2ด้วย
ถ้าหากตรวจสอบมาใบจองกับใบรับรถคนละศูนย์กันก็ จอบอ... จบ...
ผมคิดว่าถ้าจะใช้สิทธ์รถคันแรกต้องจำยอมครับ
สำหรับค่าธรรมเนียม 200.นั้นคิดว่าน่าจะเป็นค่าล้างอัดฉีดมากกว่า
ลองถาม saie ดูก่อน
ใจเย็นๆก่อนครับขอเป็นกำลังใจให้ สู้สู้.....
chok1188
LV.7
LV.7

โพสต์โดย Num Fon » 24 ม.ค. 2013, 12:15

ขอบคุณประสบการณ์ดีๆที่เอามาแชร์นะคะ น่าจะเป็นประโยชน์สำหรับใครหลายๆคน ที่กำลังจะเป็นมือใหม่ออกรถ จะได้ระวังตัวในการต่อรองกับเซลล์
Num Fon
LV.1
LV.1

CAR: Isuzu

โพสต์โดย Num Fon » 24 ม.ค. 2013, 12:18

ขอบคุณประสบการณ์ดีๆที่เอามาแชร์นะคะ น่าจะเป็นประโยชน์สำหรับใครหลายๆคน ที่กำลังจะเป็นมือใหม่ออกรถ จะได้ระวังตัวในการต่อรองกับเซลล์
Num Fon
LV.1
LV.1

CAR: Isuzu

โพสต์โดย tonpai753 » 24 ม.ค. 2013, 14:04

ผมว่าคุยกับ ผู้จัการศูนย์ น่าจะแก้ปัญหาได้ดีกว่านะ
รูปภาพ
tonpai753

NVC: 1184
CAR: vios J (ABS) Auto สีขาว

โพสต์โดย auem » 24 ม.ค. 2013, 19:13

ขอบคุณสำหรับผู้แนะนำนะคะ คือเห็นว่าเงินมันไม่มากนักพอรับได้ก็เลยรับรถมาเรียบร้อยแล้วค่ะ ก็อยากคุยกับผู้จัดการเหมือนกันแต่มาคิดดูคงยังต้องพึ่งพากันอีกในช่วงระยะ1-2 ปีเพราะต้องเข้าไปตรวจสภาพ-บำรุงรักษา เลยยังไม่อยากสร้างศัตรู แต่ลองmail เรื่องราวต่างๆ เข้าไปให้ผู้จัดการศูนย์ทราบข้อมูลแล้วค่ะ ถ้าเขายอมคืนเงินให้ก็ถือว่าโชคดี ถ้าเขาไม่คืนก็ถือว่าเป็นค่ารับรถเร็วแล้วกันสบายใจดีค่ะ แต่อยากให้เป็นประสบการณ์กับคนอื่นๆ มากกว่า เพราะเราก็คิดว่าข้อมูลเราปึ้กแล้วนะยังโดน แต่คนที่ไม่มีประสบการณ์เลยคงต้องจำยอมทุกเรื่อง สำหรับประกันชั้น1 เท่าที่ทราบก็ต้องซื้อเงินผ่อน แต่ของเรากู้เงินหน่วยงานที่ทำงานดอกเบี้ยต่ำไปชำระเป็นเงินสดต้องไม่บังคับทำประกันชั้น1สิถึงจะถูก แต่เขายืนยันว่าเป็นนโยบายบริษัทตอนนั้นเรายังไม่จ่ายเงินจอง อำนาจต่อรองเป็นของเราค่ะจนเขายอมไงคะไม่ต้องทำประกันชั้น1กับเขา แล้วพ่นกันสนิมเป็นค่าบริการพ่นกันสนิมของศูนย์จริงๆค่ะแต่เขาระบุในตารางว่าล้างรถให้ฟรีอันนี้ก็ยืนยันอีกว่าเป็นนโยบายบริษัท เรายังพูดกับ SALE ว่าที่พี่ยอมจ่ายให้เพราะพี่กลัวมีปัญหาการออกรถ(ตอนโทรไปคุยภายหลังน่ะ) SALEตอกย้ำให้เรารู้ว่าเสียค่าโง่เลยค่ะว่า "หนูยังไม่ได้บอกพี่เลยว่าถ้าพี่ไม่จ่ายพื่ออกรถไม่ได้" โธ่ช่วยแล้วยังไม่มีบุญคุณเลย ดันโง่ที่คิดไปเอง :rp05
auem
LV.1
LV.1

โพสต์โดย rachot17242 » 25 ม.ค. 2013, 13:05

โชคดีที่ ผจก.ศูนย์นี้ยังคุยได้ ไปเจอบางศูนย์ ทำตัวยิ่งกว่าsale อีก
รูปภาพ
rachot17242
The Legend Of NVC Racer
The Legend Of NVC Racer

NVC: 902
CAR: E - A/T - WHITE - 09/2009

โพสต์โดย auem » 28 ม.ค. 2013, 09:05

ไม่ใช่คุยได้ค่ะ แต่ไม่ได้คุย (sale บอกผู้จัดการนั่นแหละเป็นคนสั่ง)
auem
LV.1
LV.1

โพสต์โดย tonpai753 » 28 ม.ค. 2013, 09:43

auem เขียน:ไม่ใช่คุยได้ค่ะ แต่ไม่ได้คุย (sale บอกผู้จัดการนั่นแหละเป็นคนสั่ง)

sale อาจจะพูดเองเออเองก็ได้ครับ ผจก. อาจไม่รู้เรื่อง
รูปภาพ
tonpai753

NVC: 1184
CAR: vios J (ABS) Auto สีขาว

โพสต์โดย twohand » 31 ม.ค. 2013, 22:14

ต้องถามมันว่า จะขายรถต่อหรือจะไปอยู่ในโรง :p9 :p9
รูปภาพ
twohand
LV.11
LV.11

CAR: J AT ABS 2011 white

ย้อนกลับไปยัง ห้องนั่งเล่น [Member Area]