ติดตั้งแก๊สแอลพีจี รับประกันผลงานและคุณภาพ By..ultramanthai

ห้องสำหรับสมาชิกที่สนใจเรื่องการติดแก๊ซกับ New Vios ของพวกเรา ถามตอบปัญหา แนะนำเกี่ยวกับการติดตั้ง ประสบการณ์ในการใช้งาน การบำรุงรักษาและเรื่องอื่น ๆ

Re: ติดแก๊สมีปัญหา..ท่านถาม..เราตอบ By..ultramanthai

โพสต์โดย hasaf1 » 19 ส.ค. 2012, 21:07

รบกวนสอบถาม 2 เรื่องครับ
1. ผมอยู่เชียงราย ใช้แกสยี่ห้อ bluemec มีปัญหาตั้งแต่ตอนติดแล้วคือ เบาดับ (ช่วงติดไฟแดง หรือ เลี้ยวรถยูเทิร์น)
เอาเข้าไปให้ช่างที่ติดพยายามจูนอยู่ 4 ครั้ง ก็ไม่รอดครับ ผมเลยขับมันทั้งอย่างนั้น
พยายามหาร้านในเชียงราย หลายร้านก็ไม่มีใครจูนตัว bluemec ได้เลยครับ
มีคำแนะนำไหมครับ / เผื่อจะได้ไปบอกช่างที่ติดตั้งให้ลองเช็คดูอีกที

2. ติดแกสแล้วท้ายห้อย ผมจะเปลี่ยน โช็ค + สปริง เป็นยี่ห้อใด รุ่นใดดีครับ เพื่อให้กลับมาเป็นทรงเดิม และไม่ยวบยาบ
ขอบคุณครับ
hasaf1
LV.1
LV.1

NVC: 0
CAR: new vios

Re: ติดแก๊สมีปัญหา..ท่านถาม..เราตอบ By..ultramanthai

โพสต์โดย ultramanthai » 20 ส.ค. 2012, 10:23

hasaf1 เขียน:รบกวนสอบถาม 2 เรื่องครับ
1. ผมอยู่เชียงราย ใช้แกสยี่ห้อ bluemec มีปัญหาตั้งแต่ตอนติดแล้วคือ เบาดับ (ช่วงติดไฟแดง หรือ เลี้ยวรถยูเทิร์น)
เอาเข้าไปให้ช่างที่ติดพยายามจูนอยู่ 4 ครั้ง ก็ไม่รอดครับ ผมเลยขับมันทั้งอย่างนั้น
พยายามหาร้านในเชียงราย หลายร้านก็ไม่มีใครจูนตัว bluemec ได้เลยครับ
มีคำแนะนำไหมครับ / เผื่อจะได้ไปบอกช่างที่ติดตั้งให้ลองเช็คดูอีกที

2. ติดแกสแล้วท้ายห้อย ผมจะเปลี่ยน โช็ค + สปริง เป็นยี่ห้อใด รุ่นใดดีครับ เพื่อให้กลับมาเป็นทรงเดิม และไม่ยวบยาบ
ขอบคุณครับ

: :frown: ยีห้อที่ท่านว่ามา มีข่าวดีมาบอกโปรแกรมจูนหาได้ตามเว๊บ..แต่ข่าวร้าย..โปรแกรมเค้าล๊อกไว้ ต้องให้อู่ที่ท่านติดแก้วไขอย่างเดียว อู่ทั่วๆไป หมดสิทธ (ไม่รู้ว่าโชดีหรือโชดร้าย) ปกติการจูนถ้าจะให้รูว่าหนาหรือบาง น่าจะใช้เครื่องสเกน ODB II วัดค่า ST/LT (O2 Senser) วัดค่าดู โดยวัดค่าขณะใช้น้ำมัน มีค่าเท่าไร แล้วใช้วัดค่าแก๊สมาเปรียบเทียบกัน อันนี้ช่างทั่วไปเค้าน่าจะทำได้นะ การเจาะรูขนาดของหัวฉีดก็สำคัญ ถ้าเจารูใหญ่ไป มักจะมีปัญหา เบาดับ ถอดคันเร่งดับ ดับทุกกรณี(แก๊สหนา)..ไม่ดับอย่างเดียวตอนใช้น้ำมัน ฮิๆๆ แรงดันของแก๊สที่หม้อต้มก็มีส่วนมากคับ แต่ละยี่ห้อค่ามาตราฐานของแรงดันไม่ค่อยจะเหมื่อนกันเท่าไร ปกติแรงดันหม้อต้มที่ส่งแก๊สเข้ารางหัวฉีดจะแรงดันประมาณ 1.00-1.25 บาร์ ส่วนจะปรับที่เท่าไร ขึ้นอยู่ปัจจัยหลายอย่าง..เช่น ขนาดรูหัวฉีด..ระยะทางความยาวของท่อส่งแก๊สเข่าท่อไอดี. การปรับแรงดันแก๊สขึ้นอยู่ประสบกราณ์ของช่างล้วนๆ ส่วนรถท่านเท่าที่ว่ามา ผมสงสัยแก๊สน่าจะหนา มีวิธีสังเกตุง่ายๆ จอดรถอยู่กับที่ ใช้แก๊ส แล้วลองไปด้านหลังรถตรงท่อไอเสีย ดมดูว่ามีกลิ่นแก๊สออกทางท่อไอเสียป่าว(ถ้าไม่แน่ใจ..ให้คนจมูกไวๆ ต่อการดมกลิ่น..ส่วนใหญ่หาได้จากเพื่อนที่นั่งดริ้งด้วยกัน..ถ้าไม่ทำแสดงว่าไม่รักกันจริง..วิธีนี้พิสูจน์ความเป็นเพื่อนแท้ได้อย่างแน่นอน) ถ้ามีกลิ่นแสดงว่า...โค..ตะระ...หนา....มีอารัยโทรมาก็ได้คับทิ้งเบอร์ไว้..เดี๋ยวโทรกลับ.. :53:
ultramanthai
LV.3
LV.3

CAR: vios

โพสต์โดย hasaf1 » 20 ส.ค. 2012, 14:17

ขอบคุณครับ แต่ว่า
1. ไม่เข้าใจความหมายว่าล็อกโปรแกรมไว้ครับ เพราะผมเห็นในเว็ปก็มีขายสายจูนพร้อมโปรแกรมครับ
แต่ไม่กล้าชื้อเพราะไม่เคยจูนครับ

2. จะไปลองเรื่องดมกลิ่นดูครับ / แต่ถ้าไปร้านเดิมผมเข้า-ออกมา 4 รอบแล้วครับไม่หาย
เลยอยากถามว่ามีร้านอื่นแนะนำไหมครับ

3. 081-8517164
hasaf1
LV.1
LV.1

CAR: new vios

โพสต์โดย ultramanthai » 21 ส.ค. 2012, 10:46

ตอบ ข้อ1. โปรแกรมจูน มี S/N ล๊อกไว้ หาได้ตามเว๊บ
2. ยีห้อนี้หายากครับ ลองเปิดเว๊บดู
3. โทรหาแล้วท่านไม่รับสาย
โทรถามได้ที่ 086-302-3748
LV.3
LV.3

โพสต์โดย viosbronze08 » 01 ต.ค. 2012, 15:36

ช่วยวิเคราะใ้ห้หน่อยครับ...เป็นเพราะอะไร
Vios08-ติดหัวฉีด GI ตอน 110000 โล ตอนนี้วิ่งแก๊สได้ 30000+ โล (G-GAS สระบุรี)
ปัจจุบันอาการมีดังนี้
1. สตาร์ทนำ้มันตอนเช้า จะสะดุดและสั่นมากๆ ต้อง Restart ใหม่อีก 2-3 ครั้งจึงจะหาย พอตัดเข้าแก๊สปกติ
2. พอจอดแวะปั๊มดับเครื่อง......Start ใหม่จะเป็นอาการตามข้อ1 ทุกครั้ง เ้ป็นมา 2 เดือนแล้ว
3. ทดลองตัดวิ่งน้ำมันตลอด 2 วัน จะไม่เป็นอาการตามข้อ1-2 ครับ
*** เคยจูนใหม่แล้ว 1 ครั้ง แต่อาการยังไม่ดีขึ้น......
***ยังไม่ได้ลองเช็ควาล์ว....
***แต่เปลี่ยนตัววัดอากาศ 1 ตัว(ศูนย์บอกเป็นเพราะตัวนี้เสียเปลี่ยนแล้วรับรองหาย55555)
***ผมคิดว่าจะรื้อไล่ระบบใหม่ทั้งหมดจะดีใหม่..........แต่เป็นอู่ใหม่ไม่ใช่อู่ที่ติด...ยอมเสียประกัน...เพื่อความสะดวกครับ
ปัจจุบันยังสั่นอยู่ครับ
viosbronze08
LV.1
LV.1

NVC: 8
CAR: Bronze-J208

โพสต์โดย anundach » 02 ต.ค. 2012, 19:33

ดีมากๆครับ..ในการแนะนำ..แต่ตอนนี้ยังๆไม่มีคำถาม..สังคนเพราะคนดีครับ...ช่วยเหลือกันและกัน ขอบคุณครับ
เกียรติ์ศักดิ์มอบเมียขวัญและแม่
ภาพประจำตัวสมาชิก
anundach
LV.6
LV.6

CAR: toyota vios

โพสต์โดย tookcom » 03 ต.ค. 2012, 10:12

viosbronze08 เขียน:ช่วยวิเคราะใ้ห้หน่อยครับ...เป็นเพราะอะไร
Vios08-ติดหัวฉีด GI ตอน 110000 โล ตอนนี้วิ่งแก๊สได้ 30000+ โล (G-GAS สระบุรี)
1. สตาร์ทนำ้มันตอนเช้า จะสะดุดและสั่นมากๆ ต้อง Restart ใหม่อีก 2-3 ครั้งจึงจะหาย พอตัดเข้าแก๊สปกติ
2. พอจอดแวะปั๊มดับเครื่อง......Start ใหม่จะเป็นอาการตามข้อ1 ทุกครั้ง เ้ป็นมา 2 เดือนแล้ว
3. ทดลองตัดวิ่งน้ำมันตลอด 2 วัน จะไม่เป็นอาการตามข้อ1-2 ครับ
*** เคยจูนใหม่แล้ว 1 ครั้ง แต่อาการยังไม่ดีขึ้น......
***แต่เปลี่ยนตัววัดอากาศ 1 ตัว(ศูนย์บอกเป็นเพราะตัวนี้เสียเปลี่ยนแล้วรับรองหาย55555)
***ผมคิดว่าจะรื้อไล่ระบบใหม่ทั้งหมดจะดีใหม่..........แต่เป็นอู่ใหม่ไม่ใช่อู่ที่ติด...ยอมเสียประกัน...เพื่อความสะดวกครับ

เหมือนรถผมเลยครับ ของผมจะเป็นตอนสตาร์เครื่องด้วยน้ำมันตอนแรก จะขึ้นคู ตอนที่เครื่องเย็นทำไรไม่ได้เลยต้องรอ หลังจากรอให้หายคูเข้าเกียรถอยเครืองจะวูบๆเหมือนจะดับ เดินน้าก็เป็น ต้องทิ้งไว้สักพัก แล้วก็หายวิ้งได้ปกติ จะเป็นแบบนี้ทุกวันเลยครับ ตอนนี้เหมือนวิ้งไม่ออก เวลาติดไฟแดงรอบจะตกในกรณีเข้า D แต่ถ้าบ่อยเป็น N รอบจะปกติ โทษนะครับผมของผม AG หัวฉีด วิ้งมาแล้ว 40000 โล
viewtopic.php?f=7&t=46964 กดได้เลย
tookcom
Street Racer
Street Racer

CAR: 8292

โพสต์โดย Joeysa » 05 ต.ค. 2012, 08:24

ผมรบกวนสอบถามปัญหาเรื่องติดแก๊สหน่อยคับ ผมติดตอนป้ายแดง เกือบ สองพันโ ตอนนี้วิ่งได้ 2500 โล
1.ติดแก๊สป้ายแดงตอน เกือบสองพันโล อาการคือ ช่วงขับๆจิดติดไฟแดง รถมีอาการสั่นคับสั่นทั้งคันแรงมาก แต่เป็นไม่บ่อยๆๆ หลังๆๆสั่นบ้างไม่สั่นบาง แต่สั่นไม่แรงมากแต่รู้เลยขับตอนไม่ติดแก๊สใช้น้ำมันปกคิขับแต่เครื่องไม่ดับนะคับ เป็นเพระอะไรคับ
2. รถผมติดมาได้ 2 อาทตย์ น้ำมันเครื่องลดลงไปเกือบครึงคับทำไมมันกินน้ำมันเครื่องจัง และ หมอพักน้ำ ตอนนี้น้ำหล่อเย็นของ toyota สีชมพู่แทบหมดแล้วคับ ทางอู่ให้ผมเติมน้ำเปล่าที่เรากินอะไคบมันจะมีปัญหาไหมคับบตอนนี้น้ำเปล่าแบ่งขั้นกับน้ำหล่อเย็น ครึ่งๆๆแล้วคับผมเติมทุกเช้าเลย คับคนอื่นเป็นเปล่าคับ ผมติด ag คับ
3. ผมมีความรู้สึกว่า แก๊สผมกินเยอะมาก น้ำมันก็กินเยอะ แก๊สผมติดถังแคปซูลมา 48 ลิตร เติมเต็มถังตอนน้เหลือขีดสุดท้ายแล้ว พึ่งวิ่งได้ 100 กว่าโลเองคับ
รบกวนช่วยตอบผมที่เถอะคับ เครียดคับ ปกติหรือเปล่ารถผม พึ่งจะรถคันแรกด้วย
Joeysa
LV.9
LV.9

CAR: New vios2012

โพสต์โดย tonpai753 » 05 ต.ค. 2012, 09:16

Joeysa เขียน:ผมรบกวนสอบถามปัญหาเรื่องติดแก๊สหน่อยคับ ผมติดตอนป้ายแดง เกือบ สองพันโ ตอนนี้วิ่งได้ 2500 โล
1.ติดแก๊สป้ายแดงตอน เกือบสองพันโล อาการคือ ช่วงขับๆจิดติดไฟแดง รถมีอาการสั่นคับสั่นทั้งคันแรงมาก แต่เป็นไม่บ่อยๆๆ หลังๆๆสั่นบ้างไม่สั่นบาง แต่สั่นไม่แรงมากแต่รู้เลยขับตอนไม่ติดแก๊สใช้น้ำมันปกคิขับแต่เครื่องไม่ดับนะคับ เป็นเพระอะไรคับ
2. รถผมติดมาได้ 2 อาทตย์ น้ำมันเครื่องลดลงไปเกือบครึงคับทำไมมันกินน้ำมันเครื่องจัง และ หมอพักน้ำ ตอนนี้น้ำหล่อเย็นของ toyota สีชมพู่แทบหมดแล้วคับ ทางอู่ให้ผมเติมน้ำเปล่าที่เรากินอะไคบมันจะมีปัญหาไหมคับบตอนนี้น้ำเปล่าแบ่งขั้นกับน้ำหล่อเย็น ครึ่งๆๆแล้วคับผมเติมทุกเช้าเลย คับคนอื่นเป็นเปล่าคับ ผมติด ag คับ
3. ผมมีความรู้สึกว่า แก๊สผมกินเยอะมาก น้ำมันก็กินเยอะ แก๊สผมติดถังแคปซูลมา 48 ลิตร เติมเต็มถังตอนน้เหลือขีดสุดท้ายแล้ว พึ่งวิ่งได้ 100 กว่าโลเองคับ
รบกวนช่วยตอบผมที่เถอะคับ เครียดคับ ปกติหรือเปล่ารถผม พึ่งจะรถคันแรกด้วย

โดยปกติแล้วน้ำไม่น่าจะยุบนะครับ ถ้าไม่ได้รั้วไปไหน
รูปภาพ
tonpai753
NVC Team Engineer
NVC Team Engineer

NVC: 1184
CAR: vios J (ABS) Auto สีขาว

โพสต์โดย ultramanthai » 09 ต.ค. 2012, 08:45

tookcom เขียน:
viosbronze08 เขียน:ช่วยวิเคราะใ้ห้หน่อยครับ...เป็นเพราะอะไร

เหมือนรถผมเลยครับ ของผมจะเป็นตอนสตาร์เครื่องด้วยน้ำมันตอนแรก จะขึ้นคู ตอนที่เครื่องเย็นทำไรไม่ได้เลยต้องรอ หลังจากรอให้หายคูเข้าเกียรถอยเครืองจะวูบๆเหมือนจะดับ เดินน้าก็เป็น ต้องทิ้งไว้สักพัก แล้วก็หายวิ้งได้ปกติ จะเป็นแบบนี้ทุกวันเลยครับ ตอนนี้เหมือนวิ้งไม่ออก เวลาติดไฟแดงรอบจะตกในกรณีเข้า D แต่ถ้าบ่อยเป็น N รอบจะปกติ โทษนะครับผมของผม AG หัวฉีด วิ้งมาแล้ว 40000 โล

อาการที่ท่านว่ามาผมสงสัยวาล์วคับ สงเกตุอาการพอร้อนแล้วหาย ลองให้ช่างเช็คอัตรากำลังอัดแต่ละสูบดู ถ้าปกติให้จูนแก๊สใหม่
LV.3
LV.3

โพสต์โดย ultramanthai » 09 ต.ค. 2012, 09:01

Joeysa เขียน:ผมรบกวนสอบถามปัญหาเรื่องติดแก๊สหน่อยคับ ผมติดตอนป้ายแดง เกือบ สองพันโ ตอนนี้วิ่งได้ 2500 โล

:p10 1. ผมสงสัยการติดแก๊สไม่ถูกวิธี ถ้าคุณมีปัญหาตั้งแต่เริ่มแรก อันนี้น่ากลัวนะ
2. น่ากลัวมากๆคับ น้ำมันเครื่องน่าจะรั่วเข้าห้องเผ้าใหม้ และยิ่งน้ำต้องเติมถือว่าเครื่องมีปัญหาอย่างแรก ผมสงสัยช่างติดแก๊ส
3. ผมก็มีความรู้สึกคล้ายกับท่าน
ลองทำอย่างที่ผมว่านะ ตอนเช้าหรือขณะเครื่องเย็นๆ เปิดฝาหม้อน้ำ แล้วสตาร์ทรถ ดูว่าน้ำในหม้อน้ำพุ่งขึ้นหรือไม่ ถ้าใช่เรียบร้อยคับ ฝาโกร่ง หรือดูที่น้ำในหม้อน้ำมีคราบน้ำมันเครื่องปนหรือไม่
ถ้าว่างก็โทรมาถามกันได้นะยินดีช่วยคับ รีบๆไปแก้ไขโดยด่วนมีสิทธเครื่องพังเร็วกว่ากำหนด :p5
LV.3
LV.3

โพสต์โดย Mari-Oat » 09 ต.ค. 2012, 09:26

ผมติดแก๊สมา 10 เดือน ปัญหามีอยู่ว่า

ฐานยึดถังแก๊ส (ถังแคปซูล 58 ลิตร) ทำให้บอดี้ฉีก น่าจะเกิดจากบอดี้ที่มีความบางอยู่แล้ว กับ การทำฐานยึดที่ไม่ดี รวมถึงน๊อตที่ใช้ยึด พอเจอแรงมากระทำมากๆ ทำให้รั้งบอดี้ฉีก

รบกวนสอบถามครับ

มีวิธีแก้อย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ :p7
Customer satisfaction is the only Pure service.

Mari-Oat
The Master Of NVC Racer
The Master Of NVC Racer

โพสต์โดย ultramanthai » 09 ต.ค. 2012, 10:40

Mari-Oat เขียน:ผมติดแก๊สมา 10 เดือน ปัญหามีอยู่ว่า

ฐานยึดถังแก๊ส (ถังแคปซูล 58 ลิตร) ทำให้บอดี้ฉีก น่าจะเกิดจากบอดี้ที่มีความบางอยู่แล้ว กับ การทำฐานยึดที่ไม่ดี รวมถึงน๊อตที่ใช้ยึด พอเจอแรงมากระทำมากๆ ทำให้รั้งบอดี้ฉีก

รบกวนสอบถามครับ

มีวิธีแก้อย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ :p7

:p10 เคยเจอแบบที่ท่านว่า ผมไปที่อู่ซ่อมทำสีให้เค้าทำให้ราคาหลักพันต้นๆ แล้วแต่มากหรือน้อยครับผม :down:
LV.3
LV.3

โพสต์โดย viosbronze08 » 13 ต.ค. 2012, 11:34

ultramanthai เขียน:
tookcom เขียน:

อาการที่ท่านว่ามาผมสงสัยวาล์วคับ สงเกตุอาการพอร้อนแล้วหาย ลองให้ช่างเช็คอัตรากำลังอัดแต่ละสูบดู ถ้าปกติให้จูนแก๊สใหม่

*****ขอบคูณมากครับ..ผมก็สงสัยเหมือนกัน..แต่ช่างจูนบอกมันไม่น่ายันเร็ว.....ยังไงต้องลองเช็คดู...ท่าจะเป็นวาล์ว......
viosbronze08
LV.1
LV.1

NVC: 8
CAR: Bronze-J208

โพสต์โดย samarn » 14 ต.ค. 2012, 15:37

ผมติดแก๊ส เวอร์ซูด มาหลายเดือนแล้ว เครื่องก็เดินเงียบปรติดีเหมือนน้ำมัน เวลาจอดไฟแดง เงียบมากเหมือนรถดับ แต่เครื่องยังติดอยู่ปกติครับ วิ่งไกลหลายร้อย กม ก็เบาสบายนิ่มเหมือนใช้น้ำมันครับ อ่านหลายท่านแล้ว ผมว่า 1. แก๊สที่ติดมาคุณภาพอย่างไร 2. ช่างไม่ชำนาญจริงๆ หรือใช้ช่างต่างชาติทำให้ 3.บริการหลังติดแล้ว 4.ช่างที่ติดแก๊สให้ต้องชำนาญเรื่องนี้จริงๆ
samarn
LV.4
LV.4

CAR: นิววีออส 2009

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง NVC GAS Clinic